Acetaminophen pheniramine phenylephrine: thuốc điều trị cảm lạnh

2022-04-06 02:23 PM

Acetaminophen pheniramine phenylephrine là sản phẩm không kê đơn (OTC) được sử dụng để điều trị các triệu chứng dị ứng và các triệu chứng cảm lạnh thông thường.

Biên tập viên: Trần Tiến Phong

Đánh giá: Trần Trà My, Trần Phương Phương

Tên chung: Acetaminophen / Pheniramine / Phenylephrine

Acetaminophen pheniramine phenylephrine là sản phẩm không kê đơn (OTC) được sử dụng để điều trị các triệu chứng dị ứng và các triệu chứng cảm lạnh thông thường.

Acetaminophen pheniramine phenylephrine có sẵn dưới các tên thương hiệu khác nhau sau: Theraflu Cold & Sore Throat và Theraflu Flu & Sore Throat.

Liều lượng

 Bột: 325mg / 20mg / 10mg mỗi gói.

Người lớn và trẻ em từ 12 tuổi trở lên: Hòa tan vào nước nóng; sử dụng toàn bộ trong vòng 10-15 phút; không vượt quá 1 g acetaminophen / liều hoặc 4 g / ngày

Trẻ em dưới 12 tuổi: theo chỉ định của bác sĩ.

Tác dụng phụ

Hạ huyết áp.

Đánh trống ngực.

Tăng huyết áp

Co mạch ngoại vi và nội tạng nghiêm trọng.

Nhịp tim nhanh.

Hoang mang.

Chóng mặt.

Trầm cảm.

Phiền muộn.

Mệt mỏi.

Đau đầu.

Mất ngủ.

Cáu gắt.

Bồn chồn.

Phát ban ngoài da.

Ăn mất ngon.

Mất bạch cầu hạt.

Giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu.

Chứng tan máu, thiếu máu.

Giảm tiểu cầu.

Tăng bilirubin và phosphatase kiềm.

Chất tiết phế quản đặc.

Thở khò khè.

Tương tác thuốc

Acetaminophen / pheniramine / phenylephrine không có tương tác nghiêm trọng nào được liệt kê với các loại thuốc khác.

Tương tác nghiêm trọng của acetaminophen / pheniramine / phenylephrine bao gồm:

Pexidartinib.

Pitolisant.

Pretomanid.

Tương tác vừa phải của acetaminophen / pheniramine / phenylephrine bao gồm:

Apalutamide.

Avapritinib.

Axitinib.

Brexanolone.

Busulfan.

Cenobamate.

Daclizumab.

Dapsone tại chỗ.

Eltrombopag.

Dung dịch tiêm exenatide.

Hỗn dịch tiêm exenatide.

Flbanserin.

Imatinib.

Isoniazid.

Ivacaftor.

Lasmiditan.

Lemborexant.

Levonorgestrel / ethinylestradiol / bisglycinate.

Midazolam mũi.

Lixisenatide.

Lomitapide.

Mipomersen.

Stiripentol.

Tazemetostat.

Acetaminophen / pheniramine / phenylephrine có tương tác nhẹ với ít nhất 52 loại thuốc khác nhau.

Cảnh báo

Thuốc này chứa acetaminophen / pheniramine / phenylephrine. Không dùng Theraflu Cold & Sore Throat hoặc Theraflu Flu & Sore Throat nếu bị dị ứng với acetaminophen / pheniramine / phenylephrine hoặc bất kỳ thành phần nào có trong thuốc này.
Tránh xa tầm tay trẻ em.

Chống chỉ định

Quá mẫn cảm.

Bệnh hen.

Trẻ em dưới 2 tuổi.

Bệnh tăng nhãn áp góc hẹp.

Phì đại tuyến tiền liệt có triệu chứng.

Tắc nghẽn bàng quang.

Loét dạ dày tá tràng.

Sử dụng trong vòng 14 ngày sau khi điều trị bằng chất ức chế monoamine oxidase.

Thiếu G-6-PD.

Suy gan nặng.

Thận trọng

Pheniramine: Có thể gây ra các triệu chứng nhầm lẫn đáng kể; không dùng cho trẻ sơ sinh sinh non hoặc đủ tháng.

Phenylephrine: Thận trọng ở bệnh nhân cao tuổi, cường giáp, bệnh cơ tim, nhịp tim chậm, block tim một phần hoặc xơ vữa động mạch nặng.

Acetaminophen: Có thể gây độc cho gan ở người nghiện rượu mãn tính sau nhiều mức liều khác nhau; cơn đau dữ dội hoặc tái phát hoặc sốt cao hoặc liên tục có thể là dấu hiệu của một bệnh nghiêm trọng; Có trong nhiều sản phẩm OTC và việc sử dụng kết hợp với các sản phẩm này có thể dẫn đến độc tính do liều tích lũy vượt quá liều tối đa được khuyến nghị.

Acetaminophen: Nguy cơ xảy ra các phản ứng da hiếm gặp nhưng nghiêm trọng có thể gây tử vong; những phản ứng này bao gồm Hội chứng Stevens-Johnson (SJS), hoại tử biểu bì nhiễm độc (TEN), và mụn mủ ngoại ban cấp tính (AGEP); các triệu chứng có thể bao gồm mẩn đỏ da, mụn nước và phát ban.

Mang thai và cho con bú

Thận trọng khi sử dụng acetaminophen / pheniramine / phenylephrine trong thời kỳ mang thai nếu lợi ích nhiều hơn nguy cơ. Các nghiên cứu trên động vật cho thấy rủi ro và các nghiên cứu trên người không có sẵn hoặc không có nghiên cứu trên động vật và con người nào được thực hiện.

Acetaminophen / pheniramine / phenylephrine được bài tiết qua sữa mẹ. Thận trọng khi cho con bú.

Bệnh nhân có thai hoặc đang cho con bú nên nhờ sự tư vấn của chuyên gia y tế trước khi sử dụng thuốc không kê đơn (OTC).

Bài viết cùng chuyên mục

Aconite: thuốc điều trị đau dây thần kinh

Aconite được sử dụng để điều trị đau dây thần kinh mặt, thấp khớp và đau thần kinh tọa. Aconite có thể có hiệu quả tại chỗ đối với chứng đau dây thần kinh mặt.

Axcel Loratadine: thuốc chữa viêm mũi dị ứng và dị ứng da

Loratadine là thuốc kháng histamine thuộc nhóm 3 vòng có tác dụng kéo dài, có hoạt tính đối kháng chọn lọc các thụ thể histamine H1. Làm giảm các triệu chứng của bệnh viêm mũi dị ứng như là hắt hơi; chứng ngứa và đỏ mắt; mày đay mạn tính và dị ứng da.

Atosiban PharmIdea

Công dụng làm chậm sinh non sắp xảy ra đối với phụ nữ mang thai, có cơn co tử cung đều đặn, giãn cổ tử cung.

Aceblue

Ðược dùng làm thuốc tiêu chất nhầy trong bệnh nhầy nhớt (mucoviscidosis) (xơ nang tuyến tụy), bệnh lý hô hấp có đờm nhầy quánh như trong viêm phế quản cấp và mạn, và làm sạch thường quy trong mở khí quản.

A 313

Viên nang và ống tiêm: - Như các chỉ định của Vitamin A (quáng gà, hội chứng tiền kinh, viêm đại tràng, một số bệnh nhiễm khuẩn...). - Ống dùng ngoài da: bỏng, loét, vết thương nông, lỗ rò.

Amigold: thuốc phòng và điều trị thiếu protein

Amigold phòng, điều trị thiếu nitơ (protein) hoặc xử lý cân bằng nitơ âm tính khi: Đường tiêu hóa, qua miệng, dạ dày, hoặc các đường dung nạp chất dinh dưỡng khác không thể hoặc không nên sử dụng.

Ameferro

Thời gian điều trị phải đủ để’ điều chỉnh tình trạng thiếu máu và nguồn dự trữ sắt, trung bình 3 đến 4 tháng, có thể lâu hơn nếu không giải quyết được nguyên nhân thiếu máu

Albutein: thuốc điều trị thiếu hụt albumin máu

Albutein 5%, 20% và 25% là dung dịch vô trùng tiêm tĩnh mạch đơn liều, gồm 3 loại chứa tương ứng 5%, 20% và 25% albumin người. Albutein được điều chế bằng phương pháp phân đoạn cồn lạnh từ hồ huyết tương người thu được từ máu tĩnh mạch.

Antidol

Trong hoạt dịch, ibuprofène đạt được nồng độ ổn định khoảng giữa giờ thứ 2 và giờ thứ 8 sau khi uống, nồng độ tối đa trong hoạt dịch bằng khoảng 1/3 nồng độ tối đa trong huyết tương.

Abitrate

Thuốc Abitrate có thành phần hoạt chất là Clofibrat.

ACC 200

ACC có hoạt chất là Acetylcystein, chỉ định và công dụng trong tiêu nhày trong các bệnh phế quản-phổi cấp và mãn tính kèm theo tăng tiết chất nhày.

Aminoleban Oral: thuốc bổ sung dinh dưỡng giàu acid amin

Aminoleban Oral bổ sung dinh dưỡng giàu acid amin phân nhánh cần thiết khoảng 50°C được 200mL dung dịch cung cấp năng lượng 1kCal/mL.cho bệnh nhân suy gan. 1 gói x 3 lần/ngày. Pha gói 50g trong 180mL nước ấm.

Augbactam: thuốc kháng sinh phối hợp điều trị nhiễm khuẩn

Augbactam là kháng sinh có phổ kháng khuẩn rộng. Sự phối hợp amoxicillin với acid clavulanic trong Augbactam giúp cho amoxicilin không bị các beta-lactamase phá hủy, đồng thời mở rộng thêm phổ kháng khuẩn của amoxicillin.

Axcel Cetirizine Syrup: thuốc điều trị viêm mũi dị ứng và mày đay

Axcel Cetirizine Syrup hấp thu nhanh qua đường tiêu hóa, nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt được khoảng 1 giờ sau khi dùng thuốc. Cetirizine được chỉ định trong điều trị triệu chứng viêm mũi dị ứng dai dẳng, viêm mũi dị ứng theo mùa, mày đay do dị ứng.

Axcel Eviline: thuốc điều trị viêm loét dạ dày tá tràng

Axcel Eviline là thuốc kháng acid, chống đầy hơi được dùng để điều trị triệu chứng trong các bệnh loét đường tiêu hóa, khó tiêu, ợ nóng, đầy hơi và chướng bụng, viêm dạ dày-thực quản và các trường hợp tăng tiết acid hay đầy hơi khác.

Axcel Lignocaine 2% Sterile Gel: thuốc gây tê tại chỗ các niêm mạc

Lignocaine là 1 thuốc gây tê tại chỗ, có tác dụng nhanh và có khoảng thời gian tác dụng trung bình. Nó làm mất cảm giác thông qua việc ngăn chặn hoặc làm mất sự dẫn truyền xung thần kinh cảm giác ở vị trí dùng thuốc do thuốc làm tăng tính thấm của màng tế bào.

Acid Chenodeoxycholic (chenodiol)

Chenodiol được chỉ định để làm tan sỏi cholesterol ở những người bệnh sỏi mật không cản quang không biến chứng và túi mật vẫn còn hoạt động.

Anyfen: thuốc giảm đau xương khớp

Anyfen được chỉ định làm giảm các dấu hiệu và triệu chứng của bệnh viêm khớp dạng thấp, viêm khớp dạng thấp dễ kích thích, viêm xương - khớp, làm giảm các chứng đau nhẹ và giảm đau do cảm lạnh thông thường.

Aricept Evess

Ngưng thuốc khi hiệu quả điều trị không còn. Bệnh nhân có vấn đề về dung nạp galactose, thiếu hụt Lapp lactase, kém hấp thu glucose-galactose do di truyền hiếm gặp: không dùng. Khi lái xe/vận hành máy móc.

Antanazol

Phản ứng phụ ít gặp quá mẫn; nổi mụn nước, viêm da tiếp xúc, phát ban, bong da, da nhớp dính; chỗ bôi thuốc bị chảy máu, khó chịu, khô, viêm nhiễm, kích ứng, dị cảm/phản ứng da.

Amlevo

Levofloxacin ít được chuyển hóa và được thải trừ chủ yếu dưới dạng không đổi qua nước tiểu.

Agicarvir: thuốc điều trị nhiễm virus viêm gan B mạn tính

Agicarvir được chỉ định trong điều trị chứng nhiễm virus viêm gan B mạn tính trên người lớn có bằng chứng rõ rệt và hoạt động cho phép của virus và hoặc là có sự tăng cao kéo dài của huyết thanh enzym amino.

Aerius: thuốc kháng dị ứng thế hệ mới

Aerius được chỉ định để giảm nhanh các triệu chứng liên quan đến viêm mũi dị ứng, như hắt hơi, sổ mũi và ngứa mũi, sung huyết/nghẹt mũi, cũng như ngứa, chảy nước mắt và đỏ mắt, ngứa họng và ho.

Apaziquone: thuốc điều trị khối u bàng quang

Apaziquone hiện đang được thử nghiệm lâm sàng để loại bỏ khối u bàng quang sau khi qua đường truyền qua đường nội soi ở những bệnh nhân bị ung thư bàng quang không xâm lấn cơ.

Axcel Hydrocortisone Cream: thuốc điều trị viêm da dị ứng và tiếp xúc

Hydrocortisone là 1 loại steroid tổng hợp có tác dụng chống viêm, chống dị ứng, chống ngứa và ức chế miễn dịch. Hydrocortisone có hoạt tính dược học chủ yếu trên sự thoái biến glucose, sự phân giải glycogen và sự chuyển hóa protein và calci.