Pseudoephedrine-Fexofenadine

2024-01-03 08:59 AM

Pseudoephedrine - Fexofenadine là thuốc không kê đơn dùng để điều trị các triệu chứng của Viêm mũi dị ứng theo mùa kèm nghẹt mũi.

Biên tập viên: Trần Tiến Phong

Đánh giá: Trần Trà My, Trần Phương Phương

Nhóm thuốc: Combo thuốc kháng histamine/thuốc thông mũi.

Pseudoephedrine - Fexofenadine là thuốc không kê đơn dùng để điều trị các triệu chứng của Viêm mũi dị ứng theo mùa kèm nghẹt mũi.

Tên biệt dược: Allegra D, Allegra-D 12 Hour Allergy & Congestion, Allegra-D 24 Hour Allergy & Congestion.

Liều lượng

Viên nén, giải phóng kéo dài 12 giờ: 120 mg/ 60 mg.

Viên nén, giải phóng kéo dài 24 giờ: 240 mg/ 180 mg.

Liều dùng cho người lớn

Uống 1 viên 60 mg fexofenadine/120 mg pseudoephedrine mỗi 12 giờ.

Uống 1 viên 180 mg fexofenadine/240 mg pseudoephedrine uống mỗi ngày một lần.

Liều dùng cho trẻ em

Trẻ em dưới 12 tuổi:

An toàn và hiệu quả chưa được thiết lập.

Trẻ em trên 12 tuổi:

Uống 1 viên 60 mg fexofenadine/120 mg pseudoephedrine uống hai lần một ngày.

Uống 1 viên 180 mg fexofenadine/240 mg pseudoephedrine uống mỗi ngày một lần.

Tác dụng phụ

Tác dụng phụ thường gặp

Chóng mặt nhẹ, khô miệng, mũi hoặc cổ họng, buồn nôn và vấn đề về giấc ngủ (mất ngủ).

Tác dụng phụ nghiêm trọng

Phát ban, khó thở, sưng mặt, môi, lưỡi hoặc cổ họng, nhịp tim nhanh, rung trong lồng ngực, chóng mặt nghiêm trọng, lo lắng, cảm giác bồn chồn, chấn động.

Chống chỉ định

Ghi nhận quá mẫn cảm với thuốc hoặc thành phần.

Trẻ sơ sinh non tháng và trẻ sơ sinh.

Bệnh tăng nhãn áp góc hẹp.

Bí tiểu.

Trong vòng mười bốn (14) ngày kể từ khi dùng thuốc ức chế monoamine oxidase.

Tăng huyết áp nặng hoặc bệnh động mạch vành nặng.

Cảnh báo

Dùng liều ban đầu thấp hơn (một viên mỗi ngày) cho bệnh nhân suy giảm chức năng thận; chúng đã làm giảm sự đào thải fexofenadine và pseudoephedrine.

Bệnh nhân chỉ nên được hướng dẫn dùng thuốc theo chỉ định; Không vượt quá liều khuyến cáo; Nếu xảy ra tình trạng lo lắng, chóng mặt hoặc mất ngủ, hãy ngừng sử dụng và tham khảo ý kiến bác sĩ.

Bệnh nhân nên được khuyên không nên sử dụng đồng thời thuốc này với thuốc kháng histamine và thuốc thông mũi không kê đơn.

Bệnh nhân cũng cần được hướng dẫn bảo quản thuốc trong hộp đậy kín, để nơi khô ráo, thoáng mát, tránh xa trẻ em.

Bệnh nhân nên được thông báo rằng các thành phần không hoạt động đôi khi có thể được thải trừ qua phân ở dạng giống với viên thuốc ban đầu.

Cho uống nước ép trái cây có thể làm giảm hiệu quả.

Mang thai và cho con bú

Chưa có nghiên cứu đầy đủ và được kiểm soát tốt trên phụ nữ mang thai; sự kết hợp thuốc chỉ nên được sử dụng trong thời kỳ mang thai nếu lợi ích tiềm ẩn vượt trội nguy cơ tiềm ẩn đối với thai nhi.

Ở chuột, không quan sát thấy tác dụng phụ và tác dụng gây quái thai trong thời kỳ mang thai khi sử dụng fexofenadine với liều trong chế độ ăn lên tới 3730 mg/kg (khoảng 15 lần liều uống tối đa được khuyến nghị hàng ngày cho người của loại thuốc này dựa trên so sánh AUC).

Sự giảm tăng cân và tỷ lệ sống sót của chó con liên quan đến liều lượng đã được quan sát thấy ở chuột tiếp xúc với liều uống 150 mg/kg terfenadine; liều này tạo ra AUC của fexofenadine gấp khoảng 4 lần AUC ở liều uống tối đa được khuyến nghị hàng ngày cho con người.

Ở chuột, fexofenadine không ảnh hưởng đến khả năng sinh sản của nam hoặc nữ ở liều ăn trung bình lên tới 4438 mg/kg (khoảng 15 lần liều uống tối đa được khuyến nghị hàng ngày cho con người của sự kết hợp thuốc này dựa trên so sánh AUC).

Không biết fexofenadine có bài tiết qua sữa mẹ hay không; vì nhiều loại thuốc được bài tiết qua sữa mẹ, nên thận trọng khi dùng fexofenadine hydrochloride cho phụ nữ đang cho con bú; pseudoephedrine hydrochloride được dùng đơn độc hoặc phân bố vào sữa mẹ của phụ nữ đang cho con bú.

Nồng độ Pseudoephedrine trong sữa luôn cao hơn nồng độ trong huyết tương; tổng lượng thuốc trong sữa được đánh giá bằng AUC lớn hơn 2 đến 3 lần so với AUC huyết tương; Tỷ lệ liều pseudoephedrine bài tiết qua sữa được ước tính là 0,4% đến 0,7%.

Cần đưa ra quyết định ngừng cho con bú hay ngừng thuốc, tùy theo tầm quan trọng của việc điều trị đối với người mẹ; thận trọng khi dùng thuốc phối hợp cho phụ nữ đang cho con bú.

Bài viết cùng chuyên mục

Polygelin

Polygelin là một chất trùng hợp có khối lượng phân tử trung bình 30.000 được tạo thành do liên kết chéo các polypeptid lấy từ gelatin đã biến chất với di - isocyanat để tạo thành các cầu urê.

Procainamid hydrochlorid

Procainamid (PA) có tác dụng điện sinh lý giống quinidin, thuộc nhóm thuốc chống loạn nhịp IA. PA làm giảm tính hưng phấn, giảm tốc độ dẫn truyền tự động ở tâm nhĩ, qua nút nhĩ - thất và ở tâm thất.

Mục lục các thuốc theo vần P

P.V. Carpine 2% - xem Pilocarpin, Pabanol - xem Acid para - aminobenzoic, Pabasun - xem Acid para - aminobenzoic, Pacefin - xem Ceftriaxon, Pacemol - xem Paracetamol, Paclitaxel.

Procoralan: thuốc điều trị bệnh động mạch vành

Điều trị bệnh động mạch vành. Điều trị triệu chứng đau thắt ngực ổn định mãn tính cho những bệnh nhân là người lớn có bệnh động mạch vành với nhịp xoang bình thường.

Perjeta: thuốc điều trị ung thư vú di căn hoặc tái phát không thể phẫu thuật

Kết hợp với Herceptin và docetaxel điều trị ung thư vú di căn hoặc ung thư vú tái phát tại chỗ không thể phẫu thuật, có HER2 (+), chưa điều trị với liệu pháp kháng HER2 hoặc hóa trị ung thư di căn.

Posaconazol

Posaconazol là một loại thuốc kê đơn dùng để điều trị các triệu chứng của Aspergillus xâm lấn, nhiễm trùng Candida và bệnh nấm candida hầu họng.

Ponatinib

Ponatinib là một loại thuốc theo toa dùng để điều trị các giai đoạn khác nhau của bệnh bạch cầu dòng tủy mãn tính (CML) hoặc bệnh bạch cầu nguyên bào lympho cấp tính nhiễm sắc thể Philadelphia (Ph+) (ALL).

Polyethylene Glycol & Electrolytes

Thuốc nhuận tràng thẩm thấu Polyethylene Glycol & Electrolytes là thuốc kê đơn và thuốc không kê đơn dùng để điều trị táo bón và chuẩn bị đi tiêu.

Pyrimethamin

Pyrimethamin là một diaminopyrimidin có cấu trúc gần với trimethoprim. Thuốc có hiệu quả trên giai đoạn hồng cầu của Plasmodium falciparum và kém hơn trên P. vivax, P. ovale và P. malariae.

Paringold

Điều trị hỗ trợ nhồi máu cơ tim cấp, đặc biệt người có nguy cơ cao (bị sốc, suy tim sung huyết, loạn nhịp kéo dài (nhất là rung nhĩ), nhồi máu cơ tim trước đó). Điều trị huyết khối nghẽn động mạch.

Profenid Gelule

Kétoprofène là thuốc kháng viêm không stéroide thuộc nhóm propionique, dẫn xuất của acide arylcarboxylique. Có tác dụng kháng viêm, chống đau, hạ sốt. Ức chế tổng hợp prostaglandine, ức chế sự kết tập tiểu cầu.

Polydexa solution auriculaire

Thuốc nhỏ tai Polydexa có tác dụng như một trị liệu tại chỗ và đa năng do tính chất kháng viêm của dexam thasone (ester tan trong nước), khả năng kháng khuẩn của phối hợp hai kháng sinh.

Pentaglobin

Sử dụng khi nhiễm trùng nặng (phối hợp kháng sinh) như nhiễm trùng huyết, shock nhiễm trùng, viêm phúc mạc, viêm phổi, nhiễm trùng sơ sinh, mổ tim có nguy cơ cao.

Natri Phenylbutyrate

Natri Phenylbutyrate là một loại thuốc theo toa dùng để điều trị rối loạn chu trình urê. Tên biệt dược: Buphenyl, Pheburane, Olpruva.

Protamine Sanofi

Để đảm bảo việc trung hòa đủ hiệu lực, cần theo dõi thời gian thrombine. Thời gian này sẽ về bình thường khi heparine không còn trong máu.

Phytomenadion

Bình thường, vi khuẩn ruột tổng hợp đủ vitamin K. Ðiều trị phòng ngừa cho trẻ sơ sinh được khuyến cáo dùng với liều 1 mg vitamin K1 (phytomenadion) ngay sau khi sinh.

Quetiapin Stada: thuốc điều trị bệnh rối loạn tâm thần

Quetiapin fumarat là một thuốc trị chứng loạn tâm thần không điển hình thuộc nhóm dibenzothiazepin. Thuốc có ái lực với thụ thể serotonin (5-HT2), histamin (H1) và α1-, α2-adrenergic cũng như với các thụ thể D1-, D2-dopamin.

Phenytoin

Phenytoin là dẫn chất hydantoin có tác dụng chống co giật và gây ngủ nên được dùng chống động kinh cơn lớn và động kinh cục bộ khác và cả động kinh tâm thần vận động.

Phenylephrine Nasal

Phenylephrine Nasal là sản phẩm không kê đơn (OTC) dùng để điều trị nghẹt mũi. Tên biệt dược: NeoSynephrine Nasal và Neo-Synephrine Cold & Sinus Mild Spray.

Potassium bicarbonate/potassium citrate

Potassium bicarbonate/potassium citrate ngăn ngừa và điều trị hạ kali máu và ở những bệnh nhân mắc bệnh thận mãn hoặc tình trạng suy giảm bài tiết kali cần phải theo dõi cẩn thận.

Polystyrene Sulfonate

Polystyrene Sulfonate là một loại thuốc kê đơn dùng để điều trị chứng tăng kali máu. Tên biệt dược: SPS, Kayexalate, Kionex, Kalexate.

Pramipexole

Pramipexole có thể cải thiện khả năng di chuyển và có thể làm giảm tình trạng run rẩy (run rẩy), cứng khớp, cử động chậm lại và đứng không vững.

Poly-ureaurethane

Poly-ureaurethane được sử dụng để kiểm soát các dấu hiệu và triệu chứng của chứng loạn dưỡng móng (tức là móng bị tách, móng dễ gãy) đối với móng còn nguyên vẹn hoặc bị hư hỏng.

Povidone Iodine

Povidone Iodine là một loại thuốc không kê đơn được sử dụng như một chất khử trùng tại chỗ và để dùng trong phẫu thuật.

Papulex Moussant Soap Free Cleansing

Thành phần gồ nước, decyl glucoside, glycerin, cocamidopropyl, hydroxysultane, niacinamide, PPG 14 Palmeth-60 Hexyl Dicarbamate, TEA lauryl sulfate, sorbitol.