- Trang chủ
- Thuốc A - Z
- Thuốc gốc và biệt dược theo vần A
- Aspirin Rectal: thuốc đặt trực tràng hạ sốt giảm đau
Aspirin Rectal: thuốc đặt trực tràng hạ sốt giảm đau
Thuốc đặt trực tràng Aspirin là sản phẩm không kê đơn (OTC) được sử dụng làm thuốc hạ sốt giảm đau.
Biên tập viên: Trần Tiến Phong
Đánh giá: Trần Trà My, Trần Phương Phương
Tên chung: Aspirin Rectal
Thuốc đặt trực tràng Aspirin là sản phẩm không kê đơn (OTC) được sử dụng làm thuốc hạ sốt / giảm đau.
Liều dùng
Thuốc đạn: 60mg; 120mg; 200mg; 300mg; 600mg.
Hạ sốt giảm đau
Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: 300-600 mg đặt trực tràng mỗi 4-6 giờ nếu cần.
Trẻ em dưới 12 tuổi: 10-15 mg / kg / liều đặt trực tràng mỗi 4-6 giờ; không quá 4 g / ngày.
Quản lý thuốc
Aspirin Rectal 180 mg đặt 2 giờ trước khi hóa trị liệu PLUS.
Dexamethasone 20 mg đặt 30 phút trước khi hóa trị liệu PLUS.
Thuốc đối kháng 5HT-3 theo thông tin kê đơn của nhà sản xuất.
Người bệnh nên nằm nghiêng về bên trái, co đầu gối.
Tháo màng bọc bảo vệ trước khi lắp.
Nhẹ nhàng đưa đầu thuốc vào trực tràng với chuyển động nhẹ từ bên này sang bên kia (đầu thuốc đạn hướng về phía rốn).
Suy thận
CrCl dưới 10 mL: Không khuyến khích.
Suy gan
Không được khuyến khích.
Tác dụng phụ thường gặp
Khó chịu trực tràng.
Ù tai (liều cao hoặc mãn tính).
Phát ban.
Mày đay.
Các tác dụng phụ khác
Phù mạch.
Cục máu đông (đông máu nội mạch lan tỏa).
Hạ huyết áp.
Nhịp tim nhanh.
Thay đổi hệ thống thần kinh trung ương (CNS).
Chóng mặt.
Đau đầu.
Các vấn đề về da.
Rối loạn điện giải; mất nước, tăng kali máu, toan chuyển hóa, nhiễm kiềm hô hấp.
Ức chế kết tập tiểu cầu.
Kéo dài thời gian prothrombin.
Giảm tiểu cầu.
Nhiễm độc gan..
Mất thính lực.
Tổn thương thận.
Co thắt phế quản.
Phù phổi (do salicylate gây ra / không gây ra tim).
Hội chứng Reye.
Tương tác thuốc
Các tương tác nghiêm trọng của aspirin_rectal bao gồm:
Dichlorphenamide.
Mifepristone.
Aspirin Rectal có tương tác nghiêm trọng với ít nhất 27 loại thuốc khác nhau.
Aspirin Rectal có tương tác vừa phải với ít nhất 76 loại thuốc khác nhau.
Các tương tác nhẹ của aspirin_rectal bao gồm: warfarin.
Cảnh báo
Thuốc này có chứa aspirin trực tràng. Không dùng trực tràng aspirin nếu bị dị ứng với trực tràng aspirin hoặc bất kỳ thành phần nào có trong thuốc này.
Chống chỉ định
Quá mẫn với aspirin hoặc thuốc chống viêm không steroid (NSAID).
Viêm gan hoặc suy gan / thận nặng.
Không sử dụng cho trẻ em hoặc thanh thiếu niên bị nhiễm virus (ví dụ: cúm, thủy đậu) vì nguy cơ mắc hội chứng Reye.
Thận trọng
Nhiều dạng bào chế, hãy kiểm tra nhãn cẩn thận!
Xuất huyết tiêu hóa; đặc biệt thận trọng ở những bệnh nhân có tiền sử chảy máu đường tiêu hóa, nghiện rượu hoặc rối loạn chảy máu.
Tránh với bệnh loét dạ dày tá tràng đang hoạt động.
Tránh suy thận nặng (tức là, CrCl dưới 10 mL / phút).
Tránh suy gan nặng.
Mang thai và cho con bú
Chỉ sử dụng aspirin qua đường trực tràng trong thời kỳ mang thai trong những trường hợp khẩn cấp sau sinh khi không có loại thuốc nào an toàn hơn. Có bằng chứng tích cực về nguy cơ thai nhi ở người. Tránh sử dụng aspirin trực tràng trong thời kỳ mang thai, đặc biệt là trong ba tháng cuối thai kỳ vì nguy cơ đóng ống động mạch sớm.
Aspirin trực tràng được bài tiết qua sữa mẹ. Không cho con bú trong khi sử dụng aspirin trực tràng.
Bệnh nhân có thai hoặc đang cho con bú nên nhờ sự tư vấn của bác sĩ trước khi sử dụng thuốc không kê đơn (OTC).
Bài viết cùng chuyên mục
Arodin
Điều trị & phòng ngừa nhiễm khuẩn tại các vết cắn & trầy da, dùng sát trùng trong tiểu phẫu, phỏng & các vết thương da khác.
Aztreonam
Aztreonam được loại bỏ khi thẩm tách máu, nhưng ở một mức độ ít hơn khi thẩm tách màng bụng. Thuốc có thể dùng cho người bệnh bằng cách thêm vào dung dịch thẩm tách màng bụng.
Acetazolamid Pharmedic
Chống chỉ định: Nhiễm acid do tăng clor máu. Giảm natri và kali huyết. Điều trị dài ngày glaucom góc đóng mạn tính không sung huyết. Không nên dùng Acetazolamid cho phụ nữ mang thai và cho con bú.
Amigold: thuốc phòng và điều trị thiếu protein
Amigold phòng, điều trị thiếu nitơ (protein) hoặc xử lý cân bằng nitơ âm tính khi: Đường tiêu hóa, qua miệng, dạ dày, hoặc các đường dung nạp chất dinh dưỡng khác không thể hoặc không nên sử dụng.
Alphachymotrypsin Glomed: thuốc điều trị phù nề sau chấn thương phẫu thuật bỏng
Chymotrypsin là enzym thủy phân protein được sử dụng đường uống có tác dụng làm giảm tình trạng viêm và phù nề trên mô mềm do phẫu thuật hay chấn thương, dùng để điều trị phù nề sau chấn thương phẫu thuật bỏng.
Acenac
Thuốc không được dùng cho người đang bị hay nghi ngờ có loét tá tràng hoặc loét đường tiêu hóa, hoặc người có tiền sử loét tá tràng hoặc đường tiêu hóa tái phát.
Arcoxia: thuốc kháng viêm không steroid
Arcoxia được chỉ định điều trị cấp tính và mãn tính các dấu hiệu và triệu chứng bệnh thoái hóa khớp (osteoarthritis-OA) và viêm khớp dạng thấp (rheumatoid arthritis-RA).
Alfuzosin hydrochloride: Alsiful SR., Chimal, Flotral, Gomzat, Xatral SR, Xatral XL
Alfuzosin có tác dụng chọn lọc với các thụ thể alpha1 adrenergic ở đường tiết niệu dưới, tuyến tiền liệt, vỏ tuyến tiền liệt, vùng đáy, cổ bàng quang và niệu đạo.
Artemisinin
Artemisinin là thuốc chống sốt rét, được phân lập từ cây Thanh hao hoa vàng (Artemisia annua L.), họ Asteriaceae.
Abodine
Thuốc Abodine có thành phần hoạt chất là Povidon iod. Thành phần, dạng thuốc, hàm lượng, cơ chế tác dụng, chỉ định
Acetaminophen: thuốc giảm đau và hạ sốt
Acetaminophen là một loại thuốc giảm đau được sử dụng để giảm tạm thời các cơn đau nhẹ do nhức đầu, đau cơ, đau lưng, đau nhẹ do viêm khớp, cảm lạnh thông thường, đau răng, đau bụng tiền kinh nguyệt và kinh nguyệt
Acebis
Thận trọng: Có thể xảy ra phản ứng quá mẫn ở bệnh nhân sử dụng beta-lactam hay cephalosporin. Phản ứng phụ: Khó chịu, cảm giác bất thường ở miệng, thở khò khè, chóng mặt, ù tai, đổ mồ hôi.
Acitretin: thuốc điều trị vảy nến
Tác dụng chống viêm và chống tăng sinh của acitretin giúp làm giảm viêm ở da và biểu bì, giảm bong biểu bì, ban đỏ và độ dày của các tổn thương vẩy nến
Anaferon
Phối hợp điều trị và dự phòng tái phát herpes mạn tính (bao gồm herpes môi, herpes sinh dục), virus viêm não truyền từ ve (tick-borne encephalitis virus), enterovirus, rotavirus, coronavirus, calicivirus.
Azissel
Người lớn: ngày đầu tiên liều duy nhất 500 mg, 4 ngày sau 250 mg/ngày. Nhiễm khuẩn sinh dục chưa biến chứng: liều duy nhất 1 g. Trẻ em: ngày đầu tiên 10 mg/kg/ngày, 4 ngày sau 5 mg/kg/ngày.
Artesunate: thuốc chống sốt rét
Thuốc có tác dụng mạnh và nhanh diệt thể phân liệt trong máu đối với Plasmodium vivax và đối với cả hai P falciparum nhạy cảm và kháng cloroquin
Abbodop
Thuốc Abbodop có thành phần hoạt chất là Dopamin.
Agimstan: thuốc điều trị tăng huyết áp
Agimstan điều trị tăng huyết áp: Có thể dùng đơn độc hoặc phối hợp với các thuốc điều trị tăng huyết áp khác. Được dùng để thay thế các thuốc ức chế ACE trong điều trị suy tim hoặc bệnh thận do đái tháo đường.
Anzatax
Thận trọng ở bệnh nhân suy gan, bệnh lý thần kinh; phụ nữ có thai, cho con bú, ngưng cho con bú, không lái xe, vận hành máy móc khi đang dùng thuốc.
Axcel Miconazole Cream: thuốc điều trị nấm da và nhiễm Candida
Miconazole thuộc nhóm chống nấm imidazole có hoạt tính kháng khuẩn. Miconazole nitrate được dùng ngoài da để điều trị nấm da và nhiễm Candida như: nhiễm Candida da niêm mạc, bệnh da do nấm và bệnh vảy phấn hồng.
Acetaminophen pheniramine phenylephrine: thuốc điều trị cảm lạnh
Acetaminophen pheniramine phenylephrine là sản phẩm không kê đơn (OTC) được sử dụng để điều trị các triệu chứng dị ứng và các triệu chứng cảm lạnh thông thường.
Abelcet
Thuốc Abelcet có thành phần hoạt chất là Amphotericin B.
Ambenonium: thuốc điều trị bệnh nhược cơ
Ambenonium được sử dụng để điều trị bệnh nhược cơ. Ambenonium có sẵn dưới các tên thương hiệu khác nhau sau: Mytelase.
Acetylcystein
Acetylcystein (N - acetylcystein) là dẫn chất N - acetyl của L - cystein, một amino - acid tự nhiên. Acetylcystein được dùng làm thuốc tiêu chất nhầy và thuốc giải độc khi quá liều paracetamol.
Aspirin Chlorpheniramine Phenylephrine: thuốc điều trị ho do cảm lạnh
Aspirin Chlorpheniramine Phenylephrine là sản phẩm không kê đơn (OTC) được sử dụng để giảm tạm thời ho cảm lạnh thông thường và các triệu chứng đường hô hấp trên.
