- Trang chủ
- Thuốc A - Z
- Thuốc gốc và biệt dược theo vần A
- Acetaminophen Dextromethorphan Pseudoephedrine
Acetaminophen Dextromethorphan Pseudoephedrine
Acetaminophen dextromethorphan pseudoephedrine là sản phẩm không kê đơn (OTC) được sử dụng để giảm triệu chứng ho và tắc nghẽn.
Biên tập viên: Trần Tiến Phong
Đánh giá: Trần Trà My, Trần Phương Phương
Tên chung: Acetaminophen Dextromethorphan Pseudoephedrine
Acetaminophen / dextromethorphan / pseudoephedrine là sản phẩm không kê đơn (OTC) được sử dụng để giảm triệu chứng ho và tắc nghẽn.
Acetaminophen / dextromethorphan / pseudoephedrine có sẵn dưới các tên thương hiệu khác nhau sau: Tylenol Cold Day Non-Drowsy, Tylenol Flu Non-Drowsy Maximum Strength, and Alka-Seltzer Plus Cold Non-Drowsy.
Liều dùng
Viên con nhộng: 325mg / 15mg / 30mg.
Gelcap: 500mg / 15mg / 30mg.
Người lớn
Dựa trên thành phần acetaminophen: uống 325 mg mỗi 4-8 giờ khi cần thiết; không quá 4 g / ngày.
Dựa trên thành phần dextromethorphan: 10-20 mg uống mỗi 4-8 giờ hoặc 30 mg uống 8 giờ một lần; không vượt quá 120 mg / 24 giờ.
Dựa trên thành phần pseudoephedrin: uống 60 mg, cứ 4 giờ một lần; không vượt quá 360 mg / 24 giờ.
Trẻ em
Dựa trên thành phần acetaminophen:
10-15 mg / kg / liều uống mỗi 4-6 giờ khi cần thiết; không quá 5 liều / 24 giờ.
Dựa trên thành phần dextromethorphan:
Trẻ em dưới 6 tuổi: Theo chỉ định của bác sỹ.
Trẻ em 6-12 tuổi: uống 15 mg, cứ 6-8 giờ một lần; không quá 60 mg / 24 giờ.
Trẻ em trên 12 tuổi: uống 10-20 mg sau mỗi 4-8 giờ hoặc 30 mg uống 8 giờ một lần; không vượt quá 120 mg / 24 giờ.
Dựa trên thành phần pseudoephedrine:
Trẻ em dưới 2 tuổi: Theo chỉ định của bác sỹ.
Trẻ em 2-6 tuổi: uống 15 mg, cứ 4 giờ một lần; không vượt quá 90 mg / 24 giờ.
Trẻ em 6-12 tuổi: uống 30 mg, cứ 4 giờ một lần; không vượt quá 180 mg / 24 giờ.
Trẻ em trên 12 tuổi: uống 60 mg, cứ 4 giờ một lần; không vượt quá 360 mg / 24 giờ.
Tác dụng phụ
Nhịp tim bất thường.
Đánh trống ngực.
Co giật.
Chóng mặt.
Buồn ngủ.
Yếu cơ.
Phát ban da.
Rối loạn tiêu hóa.
Thiếu máu rối loạn chức năng máu (giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu).
Bilirubin và phosphatase kiềm tăng.
Tương tác thuốc
Các tương tác nghiêm trọng
Iobenguane I123.
Isocarboxazid.
Linezolid.
Phenelzine.
Phenelzine.
Procarbazine.
Rasagiline.
Safinamide.
Selegiline.
Selegiline thẩm thấu qua da.
Tranylcypromine.
Acetaminophen / dextromethorphan / pseudoephedrine có tương tác nghiêm trọng với ít nhất 50 loại thuốc khác nhau.
Acetaminophen / dextromethorphan / pseudoephedrine có tương tác vừa phải với ít nhất 210 loại thuốc khác nhau.
Tương tác nhẹ
Amiodaron.
Asenapine.
Celecoxib.
Chloroquine.
Cimetidine.
Darifenacin.
Desmopressin.
Diphenhydramine.
Dronedarone.
Eucalyptus.
Haloperidol.
Imatinib.
Maraviroc.
Marijuana.
Nilotinib.
Parecoxib.
Perphenazine.
Propafenone.
Quinacrine.
Ranolazine.
Ritonavir.
Sage.
Sertraline.
Cảnh báo
Thuốc này chứa acetaminophen / dextromethorphan / pseudoephedrine. Không dùng Tylenol Cold Day Non-Drowsy, Tylenol Flu Non-Drowsy Maximum Strength, or Alka-Seltzer Plus Cold Non-Drowsy nếu bị dị ứng với acetaminophen / dextromethorphan / pseudoephedrine hoặc bất kỳ thành phần nào có trong thuốc này.
Chống chỉ định
Chống chỉ định đối với trường hợp quá mẫn với thuốc hoặc trong vòng 14 ngày sau khi điều trị bằng chất ức chế monoamine oxidase (MAOI); thiếu hụt G-6-PD đã biết.
Thận trọng
Thận trọng với bệnh tim mạch, đái tháo đường, phì đại tuyến tiền liệt và tăng nhãn áp khi dùng pseudoephedrin.
Acetaminophen có thể gây độc cho gan ở những người nghiện rượu mãn tính sau nhiều mức liều khác nhau; cơn đau dữ dội hoặc tái phát hoặc sốt cao hoặc liên tục có thể là dấu hiệu của một bệnh nghiêm trọng; có trong nhiều sản phẩm không kê đơn (OTC) và việc sử dụng kết hợp với các sản phẩm này có thể dẫn đến độc tính do liều tích lũy vượt quá liều tối đa được khuyến nghị.
Không dùng dextromethorphan cho trường hợp ho dai dẳng hoặc mãn tính liên quan đến hút thuốc, hen suyễn, hoặc khí phế thũng, hoặc nếu nó có kèm theo nhiều đờm trừ khi có chỉ định của bác sỹ; dextromethorphan có thể làm chậm nhịp thở
Acetaminophen: Nguy cơ xảy ra các phản ứng da hiếm gặp nhưng nghiêm trọng có thể gây tử vong; những phản ứng này bao gồm Hội chứng Stevens-Johnson (SJS), hoại tử biểu bì nhiễm độc (TEN), và mụn mủ ngoại ban tổng quát cấp tính (AGEP); các triệu chứng có thể bao gồm mẩn đỏ da, mụn nước và phát ban.
Mang thai và cho con bú
Không có thông tin về việc sử dụng ở phụ nữ mang thai hoặc cho con bú. Bệnh nhân có thai hoặc đang cho con bú nên nhờ sự tư vấn của bác sỹ trước khi sử dụng thuốc không kê đơn (OTC).
Bài viết cùng chuyên mục
Augbactam: thuốc kháng sinh phối hợp điều trị nhiễm khuẩn
Augbactam là kháng sinh có phổ kháng khuẩn rộng. Sự phối hợp amoxicillin với acid clavulanic trong Augbactam giúp cho amoxicilin không bị các beta-lactamase phá hủy, đồng thời mở rộng thêm phổ kháng khuẩn của amoxicillin.
Alcuronium chloride
Tác dụng của alcuronium tương tự như d - tubocurarin, gây giãn cơ cạnh tranh (không khử cực), được dùng trong phẫu thuật. Thuốc cạnh tranh với acetylcholin ở các thụ thể tại cuối bản vận động.
Avodart
Chống chỉ định dùng Avodart cho bệnh nhân có tiền sử quá mẫn với dutasteride, với các chất ức chế 5-alpha reductase khác hay với bất cứ thành phần nào của chế phẩm.
A-Scabs: thuốc điều trị bệnh ghẻ
Thuốc A-Scabs điều trị bệnh ghẻ. Phải đảm bảo rằng da sạch, khô và mát trước khi điều trị. Người lớn và trẻ em: thoa thuốc kỹ lên khắp cơ thể từ đầu đến lòng bàn chân. Cần đặc biệt chú ý đến các nếp gấp và nếp nhăn trên da.
Amiloride hydrocloride
Amilorid là một thuốc giữ kali có tác dụng bài tiết natri - niệu, lợi tiểu và chống tăng huyết áp yếu (so với thuốc lợi tiểu thiazid).
Acetaminophen / Pamabrom: thuốc giảm đau do đau bụng kinh
Acetaminophen - pamabrom là sản phẩm không kê đơn được sử dụng để giảm đau do đau bụng kinh. Acetaminophen / pamabrom có sẵn dưới các tên thương hiệu khác.
Accupril
Tác dụng đầu tiên của quinapril trên người và trên động vật là ức chế men chuyển angiotensin, từ đó làm giảm áp lực mạch máu và sự bài tiết aldosterone.
Apranax
Vì khả năng gây phản ứng chéo, không nên dùng Apranax ở những bệnh nhân vốn đã sử dụng aspirine, hay thuốc kháng viêm không stéroide.
Avastin
Avastin ngăn không cho VEGF gắn với các thụ thể của nó, Flt-1 và KDR, trên bề mặt tế bào nội mạc. Sự trung hòa hoạt tính sinh học của VEGF làm giảm sinh mạch của khối u, vì vậy ức chế sự tăng trưởng của khối u.
Antipyrine Benzocaine Phenylephrine: thuốc điều trị đau tai tắc nghẽn
Antipyrine benzocaine phenylephrine là sản phẩm không kê đơn được sử dụng để giảm đau nghẹt tai. Antipyrine benzocaine phenylephrine có sẵn dưới các tên thương hiệu khác như EarGesic và Otogesic.
Atropine Pralidoxime: thuốc điều trị ngộ độc phospho hữu cơ
Atropine pralidoxime được sử dụng để điều trị ngộ độc bởi chất độc thần kinh phospho hữu cơ cũng như thuốc trừ sâu phospho hữu cơ ở người lớn và bệnh nhi nặng hơn 41 kg.
Asthmatin: thuốc phòng và điều trị hen suyễn
Phòng ngừa và điều trị lâu dài bệnh hen suyễn. Giảm triệu chứng viêm mũi dị ứng (viêm mũi dị ứng theo mùa ở người lớn và trẻ em từ 2 tuổi trở lên và viêm mũi dị ứng quanh năm ở người lớn và trẻ em từ 6 tháng tuổi trở lên).
Actelsar HCT 40mg/12,5mg: thuốc điều trị tăng huyết áp
Actelsar HCT là một sự kết hợp của một thuốc đối kháng thụ thể angiotensin II, telmisartan, và thuốc lợi tiêu thiazid, hydrochlorothiazide. Sự kết hợp của những thành phần này có tác dụng hạ huyết áp hiệp đồng, làm giảm huyết áp tốt hơn mỗi thành phần.
Alvesin
Điều chỉnh các tình trạng thiếu protéine mà nguyên nhân là do tăng nhu cầu protéine hoặc tăng tiêu thụ protéine hoặc do rối loạn cung cấp protéine trong quá trình tiêu hóa, hấp thu và bài tiết.
Acid Zoledronic: Aclasta, Simpla, Zoldria, Zolenate, Zometa, thuốc điều trị tăng calci máu
Nửa đời thải trừ cuối cùng khoảng 146 giờ, tốc độ thải trừ acid zoledronic qua thận giảm xuống ở những bệnh nhân suy thận nặng
Acuvail: thuốc kháng viêm không steroid
Ketorolac tromethamin là một thuốc kháng viêm không steroid, khi dùng toàn thân có tác dụng giảm đau, chống viêm và hạ sốt. Cơ chế tác dụng của thuốc được cho là do khả năng ức chế quá trình sinh tổng hợp prostaglandin.
Acetylcystein
Acetylcystein (N - acetylcystein) là dẫn chất N - acetyl của L - cystein, một amino - acid tự nhiên. Acetylcystein được dùng làm thuốc tiêu chất nhầy và thuốc giải độc khi quá liều paracetamol.
Amigreen TPN
Liều tối đa là 1 - 1,5 g/kg/ngày, truyền tĩnh mạch với tốc độ không quá 10 g/60 phút. Trẻ em, người già, bệnh nhân phỏng cần điều chỉnh liều và tốc độ truyền cho phù hợp với từng bệnh nhân.
Amiparen: thuốc bổ cung cấp acid amin trong trường hợp giảm protein huyết tương
Cung cấp acid amin trong trường hợp: giảm protein huyết tương, suy dinh dưỡng, trước và sau khi phẫu thuật. Chỉnh liều theo tuổi, triệu chứng và cân nặng. Giảm tốc độ truyền ở trẻ em, người lớn tuổi và bệnh nhân mắc bệnh nặng.
Adsorbed Tetanus Vaccine
Thuốc Adsorbed Tetanus Vaccine có thành phần hoạt chất là vaccin uốn ván.
Acetaminophen IV: thuốc điều trị đau và sốt đường tĩnh mạch
Acetaminophen IV là một loại thuốc kê đơn được sử dụng để điều trị đau và sốt. Acetaminophen IV có sẵn dưới các tên thương hiệu khác nhau như Ofirmev.
Acid folic
Acid folic là vitamin thuộc nhóm B. Trong cơ thể, nó được khử thành tetrahydrofolat là coenzym của nhiều quá trình chuyển hóa trong đó có tổng hợp các nucleotid.
Acid boric
Acid boric là thuốc sát khuẩn tại chỗ có tác dụng kìm khuẩn và kìm nấm yếu. Thường đã được thay thế bằng những thuốc khử khuẩn có hiệu lực và ít độc hơn.
Aprovel
Irbesartan không ảnh hưởng đến triglycerides, cholesterol hay glucose, Nó cũng không ảnh hưởng đến acid uric huyết thanh hay sự bài tiết acid uric trong nước tiểu.
Acetaminophen Chlorpheniramine: thuốc điều trị cảm lạnh và cúm
Chống chỉ định ở những trường hợp quá mẫn cảm đã được ghi nhận; các cơn hen suyễ, tăng nhãn áp góc hẹp, phì đại tuyến tiền liệt có triệu chứng , tắc nghẽn cổ bàng quang và loét dạ dày tá tràng.