AC Diclo

Ngày: 2017-8-18
Bài cùng chuyên mục

Tương tác với thuốc chống đông đường uống và heparin, kháng sinh nhóm quinolon, aspirin hoặc glucocorticoid, diflunisal, lithi, digoxin, ticlopidin, methotrexat



Thành phần mỗi viên

Paracetamol 500 mg.

Diclofenac Na 50 mg.

Chỉ định

Điều trị các triệu chứng đau, viêm cơ xương như đau cơ, viêm khớp, thấp khớp, bong gân, đau lưng, đau răng, đau sau giải phẫu, …

Liều dùng

Thuốc dùng theo chỉ định của bác sĩ.

Chống chỉ định

Mẫn cảm với bất cứ thành phần nào của thuốc, aspirin hay các thuốc chống viêm không steroid khác.

Người bệnh nhiều lần thiếu máu.

Bệnh tim, bệnh phổi, thận hoặc gan.

Thiếu enzym G6PD.

Loét dạ dày - tá tràng tiến triển.

Người bệnh bị hen hay co thắt phế quản.

Người đang dùng thuốc chống đông coumarin.

Thận trọng

Không được uống rượu trong thời gian điều trị.

Không dùng với bất kỳ thuốc nào chứa paracetamol.

Người bệnh có tiền sử loét dạ dày – tá tràng, xuất huyết tiêu hoá, bệnh về gan hoặc thận, bệnh tim, tăng huyết áp.

Người bệnh có tiền sử rối loạn đông máu, chảy máu.

Có thai.

Phản ứng phụ

Buồn nôn, nôn, đau bụng, chán ăn, methemoglobin – máu dẫn đến chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay.

Tương tác thuốc

Thuốc chống đông đường uống và heparin, kháng sinh nhóm quinolon, aspirin hoặc glucocorticoid, diflunisal, lithi, digoxin, ticlopidin, methotrexat, Rượu, thuốc chống co giật (phenytoin, barbiturat, carbamazepin), isoniazid.

Trình bày và đóng gói

Viên nén dài bao film: 10 vỉ x 10 viên.

Nhà sản xuất

Imexpharm.